Mở công ty ở chung cư có được không?

Hiện nay có thể thấy được nhu cầu lựa chọn về địa điểm để đặt trụ sở công ty ngày càng trở nên khó khăn và phức tạp, chính vì sự gia tăng nhanh chóng các doanh nghiệp hoặc là hộ gia đình ở các thành phố lớn. Chính vì điều này mà không ít người băn khoăn rằng có thể đặt trụ sở ở căn hộ chung cư khi thành lập công ty để kinh doanh được hay không? Để hiểu hơn về điều này các bạn cùng tìm hiểu qua nội dung bài giải đáp thắc mắc của Tiến Luật hôm nay nhé

thanh-lap-cong-ty-o-chung-cu

Mở công ty ở chung cư có được không?

Đây là câu hỏi mà rất nhiều khách hàng thắc mắc và đã liên hệ đến với Tiến Luật để được tư vấn khi có nhu cầu muốn đăng ký thành lập công ty để kinh doanh. Và chắc chắn rằng chúng tôi trả lời đó chính là không được phép đặt địa điểm, trụ sở công ty tại căn hộ chung cư cũng như là bạn cũng không được chọn căn hộ chung cư để đặt trụ sở chi nhanh, địa điểm kinh doanh hoặc là văn phòng đại diện. Điều này được quy định rõ của theo quy định của pháp luật hiện hành cụ thể theo quy định tại khoản 11 Điều 6 Luật Nhà ở năm 2014, có hiệu lực từ ngày 01/7/2015, Luật đã cấm sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở.

Như vậy, trụ sở chính của của công ty được quy định là địa điểm liên lạc của doanh nghiệp trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ được xác định gồm số nhà, ngách, hẻm, ngõ phố, phố, đường hoặc thôn, xóm, ấp, xã, phường, thị trấn, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, số điện thoại, số fax và thư điện tử

Dịch vụ thay đổi giấy phép kinh doanh giá rẻ tại TPHCM

Xem thêm về thành lập công ty tnhh 1 thành viên tại bình thạnh

Theo quy định, nhà chung cư được xây dựng với hai mục đích, một là để ở và hai là sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh. Trong đó, việc xây dựng nhà để ở được cấm không sử dụng vào mục đích không phải để ở. Như vậy, trụ sở chính của doanh nghiệp có thể đặt tại nhà chung cư được xây dựng với mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

Trong trường hợp bạn thành lập công ty mà có ý định sử dụng căn hộ của bạn để đặt trụ sở công ty, văn phòng,… mà không xác định được đó có phải là căn hộ chung cư theo quy định của Luật nhà ở hay không thì có thể liên hệ đến với Tiến Luật qua địa chỉ sau để biết thông tin chi tiết

CÔNG TY TRÁCH NHIỆM HỮU HẠN TƯ VẤN TIẾN LUẬT

Địa chỉ: 78/G7 Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình, Thành Phố Hồ Chí Minh

Hotline: 0906.417.905 – 0902.441.861

Email: congtytienluat@gmail.com

Website: tienluat.com.vn

Tìm hiểu về dịch vụ dọn dẹp sổ sách uy tín tại bình tân

Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of
0906 417 905